Loigiaihay.com 2026

Đã cập nhật bản mới với lời giải dễ hiểu và giải thêm nhiều sách

Xem chi tiết

Bài 10.10 trang 27 Sách bài tập (SBT) Vật Lí 12

Loa của một máy thu thanh gia đình có công suất âm thanh P = 1 W khi mở to hết công suất.

10.10. Loa của một máy thu thanh gia đình có công suất âm thanh P = 1 W khi mở to hết công suất.

a) Tính mức cường độ âm do loa đó tạo ra tại một điểm ở trước máy 4 m.

b) Để ở tại điểm ấy, mức cường độ âm chỉ còn 70 dB, phải giảm nhỏ công suất của loa bao nhiêu lần ?

Hướng dẫn giải chi tiết

a) Theo bài ra ta có

\(\eqalign{
& I = {P \over {4\pi {R^2}}} = {1 \over {4.3,{{14.4}^2}}} = {5.10^{ - 3}}\,\,{\rm{W}}/{m^2} \cr
& L = 10\lg {I \over {{I_0}}} = 10\lg {{{{5.10}^{ - 3}}} \over {{{10}^{ - 12}}}} = 97\,dB \cr} \)

b)  Cường độ âm I' ứng với mức 70 dB hay 7 B là :

I' = 107I0= 107.10-12 = 10-5 w/m2

Vây phải giam nhỏ công suất của loa : \(N = {{{{5.10}^{ - 3}}} \over {{{10}^{ - 5}}}} = 500\) lần.

Sachbaitap.com

Xem lời giải SGK - Vật lí 12 - Xem ngay

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.