Loigiaihay.com 2026

Đã cập nhật bản mới với lời giải dễ hiểu và giải thêm nhiều sách

Xem chi tiết

Bài tập 1.36 trang 8 sách bài tập(SBT) hóa học 11

Hoà tan 0,887 g hỗn hợp NaCl và KCl trong nước

1.36. Hoà tan 0,887 g hỗn hợp NaCl và KCl trong nước. Xử lí dung dịch thu được bằng một lượng dư dung dịch AgN03. Kết tủa khô thu được có khối lượng 1,913 g. Tính thành phần phần trăm của từng chất trong hỗn hợp.

Hướng dẫn trả lời:

NaCl + AgN03 \( \to \) AgCl\( \downarrow \) + NaN03

x mol                       x mol

KCl + AgN03 \( \to \) AgCl\( \downarrow \) + KN03

y mol                      y mol

\(\left\{ \begin{array}{l}
58,5{\rm{x}} + 74,5y = 0,887(1)\\
143,5{\rm{x}} + 143,5y = 1,913(2)
\end{array} \right.\)

\( \Leftrightarrow \left\{ \begin{array}{l}
143,5{\rm{x}} + 182,7y = 2,176\\
143,5{\rm{x}} + 143,5y = 1,913
\end{array} \right. \Rightarrow y = {6,71.10^{ - 3}}mol\)

Khối lượng KCl là : \({74,5.6,71.10^{ - 3}} = 0,5(g)KCl\)

\(\% {m_{KCl}} = \frac{{0,5}}{{0,887}}.100\%  = 56,4\% \)

\( \Rightarrow \% {m_{NaCl}} = 43,6\% \)

Sachbaitap.com

Xem lời giải SGK - Hóa 11 - Xem ngay

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.