Bài tập 1.44 trang 10 sách bài tập(SBT) hóa học 11Hoà tan hoàn toàn 0,12 g Mg 1.44. Hoà tan hoàn toàn 0,12 g Mg trong 100 ml dung dịch HCl 0,2M. Tính pH của dung dịch sau khi phản ứng kết thúc (thể tích dung dịch biến đổi không đáng kể). Hướng dẫn trả lời: nMg = \(\frac{{0,12}}{{24}}\) = 0,005 (mol); nHCl = \(\frac{{0,2.100}}{{1000}}\) = 0,02 (mol) Mg + 2HCl \( \to \) MgCl2 + H2 1 mol 2 mol 0,005 mol 0,01 mol Số mol HCl còn lại sau phản ứng : 0,02 - 0,01 = 0,01 (mol). Từ đó, số mol HCl trong 1000 ml là 0,1 mol, nghĩa là sau phản ứng [HCl] = 0,1M = \({1.10^{ - 1}}\)M. Vậy pH= 1. Sachbaitap.com
Xem lời giải SGK - Hóa 11 - Xem ngay >> 2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.
|