Loigiaihay.com 2026

Đã cập nhật bản mới với lời giải dễ hiểu và giải thêm nhiều sách

Xem chi tiết

Bài tập 6.9 trang 42 sách bài tập(SBT) hóa học 11

Hỗn hợp khí A chứa eten và hiđro

6.9. Hỗn hợp khí A chứa eten và hiđro. Tỉ khối của A đối với hiđro là 7,5. Dẫn A đi qua chất xúc tác Ni nung nóng thì A biến thành hỗn hợp khí B có tỉ khối đối với hiđro là 9.

Tính hiệu suất phản ứng cộng hiđro của eten.

Hướng dẫn trả lời:

Giả sử trong 1 mol hỗn hợp A có x mol C2H4 và (1 - x) moỉ H2.

MA = 28x + 2(1 - x) = 7,5.2 = 15 (g/mol) ;

\( \Rightarrow \) x = 0,5.

Giả sử khi dẫn 1 mol A qua chất xúc tác Ni, có n mol \({C_2}{H_4}\) tham gia phản ứng :

C2H4 + H2 \( \Rightarrow \) C2H6

n mol    n mol     n mol

Số mol khí còn lại trong hỗn hợp B là (1 - n) mol. Theo định luật bảo toàn khối lượng :

mB = mA= 15 g.

Khối lượng của 1 mol B : MB = \(\frac{{15}}{{1 - n}}\) = 9.2 = 18(g/mol) \( \Rightarrow \) n = 1

Hiệu suất phản ứng : H = \(\frac{1}{{6.0,5}}\). 100% = 33,33%.

Sachbaitap.com

Xem lời giải SGK - Hóa 11 - Xem ngay

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Xem thêm tại đây: Bài 29: Anken